ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ದಿನ: ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದರೇ ಈ ಯೋಜನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿ

ಇಂದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ದಿನ. ಸಮಾಜದಲ್ಲಿರುವ ಲಿಂಗ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಜನವರಿ 24ರಂದು ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ದಿನವನ್ನಾಗಿ ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಆಚರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ರಕ್ಷಣೆ ಹಾಗೂ ಅವರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಬದುಕನ್ನು ನೀಡುವ ಒಂದೊಳ್ಳೆ ಉದ್ದೇಶ ಈ ಆಚರಣೆಯ ಹಿಂದಿದೆ.ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಈ ದಿನ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಮಾನ ಅವಕಾಶ ಹಾಗೂ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಕೇಂದ್ರ ಹಾಗೂ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಅಂತಹ ಯೋಜನೆಗಳು ಯಾವುವು? ಅದಕ್ಕಿರುವ ಅರ್ಹತೆಗಳು ಯಾವ್ಯಾವು? ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸೋದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನೋಡೋಣ.

ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ವತಿಯಿಂದ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಇರುವ ಯೋಜನೆಗಳು:

1. ಬೇಟಿ ಬಚಾವೋ ಬೇಟಿ ಪಢಾವೋ ಯೋಜನೆ:

ಬೇಟಿ ಬಚಾವೋ ಬೇಟಿ ಪಢಾವೋ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಇರುವ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಲಿಂಗ-ಪಕ್ಷಪಾತ, ಗರ್ಭಪಾತದಂತಹ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವುದು ಈ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಲಿಂಗ ಅನುಪಾತವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜಿಲ್ಲೆಗಳನ್ನು ಅಂದರೆ ಗಂಡು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಕಡಿಮೆ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜಿಲ್ಲೆಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು, ಆದರೆ ಕ್ರಮೇಣ ದೇಶದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೂ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ವರ್ತನೆಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಶಿಕ್ಷಣ ಆಧಾರಿತ ಕ್ರಮವಾಗಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ನೇರ ನಗದು ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಈ ಸಮಾಜ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶಗಳು:ಲಿಂಗ-ಪಕ್ಷಪಾತದಿಂದಾಗುವ ಗರ್ಭಪಾತಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವುದುಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣೆ.ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುವುದುಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದುಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಸ್ಥಿರ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ನೀಡುವುದುಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಿತ್ರಾರ್ಜಿತವಾಗಿ ಪಡೆಯುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು

2. ಸುಕನ್ಯಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ (SSY)

ಸುಕನ್ಯಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ (SSY) ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಸರ್ಕಾರಿ ಬೆಂಬಲಿತ ಉಳಿತಾಯ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಖಾತೆದಾರರನ್ನಾಗಿ ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು/ಪಾಲಕರು ಖಾತೆಯ ಜಂಟಿ ಹೋಲ್ಡರ್ ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ 10 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗುವ ಮೊದಲು ಈ ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆದ ನಂತರ 15 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ನಿಗದಿತ ಪಾವತಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ಸುಕನ್ಯಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ ಖಾತೆಗೆ ಮಾಡಿದ ಹೂಡಿಕೆಯ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ :ವಾರ್ಷಿಕ ರೂ 250 ರಿಂದ ಹಿಡಿದು 1.5 ಲಕ್ಷ ರೂಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಠೇವಣಿ ಮಾಡುವ ಆಯ್ಕೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷ 2022-23 ರಂತೆ ಪ್ರಸ್ತುತ 7.6% ನಷ್ಟು ಸ್ಥಿರ ಬಡ್ಡಿ ದರ.IT ಕಾಯಿದೆ 1961 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 80C ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ಕಡಿತ ಪ್ರಯೋಜನ.ಪ್ರಧಾನ ಹೂಡಿಕೆ, ಮೆಚ್ಯೂರಿಟಿ ಮೊತ್ತ ಮತ್ತು ಗಳಿಸಿದ ಬಡ್ಡಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತೆರಿಗೆ-ವಿನಾಯತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಹೂಡಿಕೆಗಳಾಗಿವೆ.ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಭಾಗಶಃ ವಾಪಸಾತಿ ಆಯ್ಕೆ ಲಭ್ಯವಿದೆ.ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಯಾವುದೇ PSU ಬ್ಯಾಂಕ್, ಇಂಡಿಯಾ ಪೋಸ್ಟ್ ಆಫೀಸ್ ಮತ್ತು ಆಯ್ದ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಖಾತೆ ತೆರೆಯಬಹುದು.SSY ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆದ ನಂತರ 15 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

ಬಾಲಿಕಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ:

ಬಾಲಿಕಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯು ಬಡತನ ರೇಖೆಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವ ಯುವತಿಯರಿಗೆ (BPL) ಮತ್ತು ಅವರ ತಾಯಂದಿರಿಗೆ ಹಣಕಾಸಿನ ನೆರವು ನೀಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು, ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಮದುವೆಯ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ದಾಖಲಾತಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.ಬಾಲಿಕಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನಗಳು:ಈ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಯೋಜನೆಯು ನಗರ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.ನವಜಾತ ಶಿಶುವಿನ ಜನನದ ನಂತರ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ತಾಯಿಗೆ 500 ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವಾಗ, 10ನೇ ವರೆಗೆ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು ರೂ. 300 ರಿಂದ ರೂ. 1000ರವರೆಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ 18 ವರ್ಷ ತುಂಬಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅವಿವಾಹಿತರಾಗಿದ್ದರೆ, ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸೌಲಭ್ಯವಿದೆ.ಅರ್ಜಿದಾರರು ಬಾಲಿಕಾ ಸಮೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಮಹಿಳಾ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಇಲಾಖೆಯ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಿಂದ ಉಚಿತವಾಗಿ ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

4. CBSE UDAAN ಯೋಜನೆ:

11 ನೇ ಮತ್ತು 12 ನೇ ತರಗತಿಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗಾಗಿ ವೀಡಿಯೊ ಸ್ಟಡಿ ಮೆಟೀರಿಯಲ್‌ನಂತಹ ಉಚಿತ ಕೋರ್ಸ್ ವಸ್ತು/ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು11 ನೇ ಮತ್ತು 12 ನೇ ತರಗತಿಗಳಲ್ಲಿ ಹುಡುಗಿಯರಿಗಾಗಿ ವಾರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ವರ್ಚುವಲ್ ಸಂಪರ್ಕ ತರಗತಿಗಳುಪ್ರತಿಭಾನ್ವಿತ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರಿಗೆ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಅವಕಾಶಗಳು.ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸೇವೆಗಳು.ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಪ್ರಗತಿಯ ನಿರಂತರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮತ್ತು ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್.CBSE UDAAN ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಹತೆಗಳು:ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಯಾಗಿರುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರುCBSE ಸಂಯೋಜಿತ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿರುವ 11 ನೇ ಮತ್ತು 12 ನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ, ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರ ಅಥವಾ ಗಣಿತದ ಸ್ಟ್ರೀಮ್‌ಗೆ ದಾಖಲಾಗಿರಬೇಕು.ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯ ಕುಟುಂಬದ ವಾರ್ಷಿಕ ಆದಾಯ ವಾರ್ಷಿಕ 6 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಮೀರಬಾರದು. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುವ ಮೆರಿಟ್ ಆಧಾರಿತ ಆಯ್ಕೆ.ಈ ಯೋಜನೆಯ ಅರ್ಜಿದಾರರು ತಮ್ಮ CBSE-ಸಂಯೋಜಿತ ಶಾಲೆಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾಡಬಹುದು. ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ಅಧಿಕೃತ CBSE ಉಡಾನ್ ಸ್ಕೀಮ್ ಪುಟಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು 5. ಪ್ರೌಢ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಲಕಿಯರಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಕ ಯೋಜನೆ:ಪ್ರೌಢ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯೋಜನೆಯು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವಾಲಯದ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷರತಾ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುವ ಪ್ಯಾನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಭಾರತದ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಅರ್ಹ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದ ನಂತರ ರೂ. ಆಕೆಯ ಪರವಾಗಿ ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿಯಾಗಿ 3000 ಠೇವಣಿ ಇಡಲಾಗುವುದು. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ 10 ನೇ ತರಗತಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣಳಾದ ನಂತರ ಮತ್ತು 18 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಈ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಬಡ್ಡಿಯೊಂದಿಗೆ ಹಿಂಪಡೆಯಬಹುದು .ಪ್ರೌಢ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಹತೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳು:8 ನೇ ತರಗತಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣರಾದ ಎಲ್ಲಾ ಎಸ್‌ಸಿ/ಎಸ್‌ಟಿ ಹುಡುಗಿಯರು, ಇತರ ಸಾಮಾಜಿಕ ವರ್ಗಗಳ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರು, ಹಾಗೆಯೇ ಕಸ್ತೂರಬಾ ಗಾಂಧಿ ಬಾಲಿಕಾ ವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಿಂದ 8 ನೇ ತರಗತಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣರಾಗಿದ್ದರೆ ಸಹ ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರುವ ಹುಡುಗಿಯರು 16 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿರಬೇಕು.ವಿವಾಹಿತ ಅಥವಾ CBS, NVS, ಮತ್ತು KVS ನಂತಹ ವಿವಿಧ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾದ ಹೆಣ್ಣು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಈ ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಯೋಜನೆಗಳು ಹೀಗಿವೆ:

1. ಭಾಗ್ಯಶ್ರೀ ಯೋಜನೆ:

ಭಾಗ್ಯಶ್ರೀ ಯೋಜನೆಯು ಬಡತನ ರೇಖೆಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವ ಕುಟುಂಬಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಜನನವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಾಯವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಹೆಣ್ಣು ಮಗು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಗರಿಷ್ಠ ರೂ.25,000ವರೆಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಜೊತೆಗೆ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ ರೂ. 300 ರಿಂದ ರೂ.1000ವರೆಗೆ 10ನೇ ತರಗತಿವರೆಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೇತನ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಭಾಗ್ಯಶ್ರೀ ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಹತೆಗಳು:

BPL ಕುಟುಂಬದ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳು 31 ಮಾರ್ಚ್ 2006 ರ ನಂತರ ಜನಿಸಿದರೆ ಈ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ .ಮಗುವಿನ ಜನನದ ನಂತರ 1 ವರ್ಷದವರೆಗೆ ದಾಖಲಾತಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುಮತಿಯಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಸೇರಿಸಬಹುದು.ಕೆಲವು ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಿದರೆ ಫಲಾನುಭವಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹಣಕಾಸಿನ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಸಹ ಲಭ್ಯವಿವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *